Yin Magance Ciwon Haɗuwa Da Hikima: Yadda Ake Cimma Sakamako Mai Dorewa?

Ciwon haɗin gwiwa ko arthralgialamari ne da ya zama ruwan dare a cikin mutane da yawa. Ba wai kawai yana haifar da rashin jin daɗi ba, amma kuma yana iya zama alamar cututtuka masu tsanani da yawa. Hanyoyi masu raɗaɗi suna nuna alamar cewa akwai kuskuren bayyane a mahadar kasusuwa.

Babban aikin jiki yana haifar da ciwon haɗin gwiwa a lokacin ƙuruciya

A cikin matsanancin yanayi, kumburi, ja da curvate na gabobi na iya faruwa. Amma waɗannan alamun ba koyaushe suke bayyana ba. Ƙara yawan ƙonawa da tingling a yankin matsala, musamman lokacin da aka danna. Kuma mutum bazai lura da ƙananan ƙuntatawa a cikin motsi ba da farko kuma baya koka game da su. Wani lokaci har x-ray ba zai iya gano tsarin kumburi ba. Amma duk wannan ba ya rage mahimmancin ciwon haɗin gwiwa. Yana iya zama "ƙararrawa ta farko" da kuma harbinger mai tsanani pathologies da cututtuka. Ko da waɗanda ba su da alaƙa kai tsaye da yanayin haɗin gwiwa.

Kididdigar ta nuna cewa rashin jin daɗi a cikin haɗin gwiwa yana bayyana a cikin kowane mazaunin duniya na biyu wanda ya kai shekaru arba'in ko hamsin. Kuma mutane masu shekaru saba'in a cikin kashi 90% na lokuta suna fama da irin wannan matsala.

Me yasa ciwon haɗin gwiwa ke faruwa?

Dalilin yana iya zama ɗaya ko fiye. A kowane hali, dole ne a fayyace shi don a gano daidai da kuma rubuta isasshen magani.

Canjin shekaru

Ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da ciwon haɗin gwiwa shine tsufa. Girman mutum ya zama, mafi ƙarancin ƙwayar guringuntsi. Ya zama ba mai laushi ba, don haka ƙungiyoyi suna da wuyar gaske, mutum yana jin taurin kai.

Yawan ruwan synovial yana raguwa. Ita ce mai mai a tsakanin gidajen abinci, wanda ke ba su damar zamewa kyauta. Rashin wannan ruwa yana haifar da guringuntsi suna shafa juna da sauri. Idan ba a yi komai ba, to wannan matsala na iya tasowa zuwa osteoarthritis ko wasu cututtuka makamantansu.

Ana iya hanzarta aiwatar da aikin saboda matsanancin motsa jiki ko, akasin haka, salon rayuwa. Aiki mai zaman kansa, raunin tsoka mai rauni, rashin abinci mai gina jiki - duk wannan yana ƙara tsananta yanayin. Kololuwar jin raɗaɗi yana faɗowa akan lokacin kashe-kashe, yana raguwa a lokacin rani da hunturu.

Motsa jiki

Babban matakin motsa jiki na iya zama wani dalili na ciwon haɗin gwiwa. Yana da mahimmanci cewa a cikin wannan yanayin suna bayyana a lokacin ƙuruciyarsu. Tsarin musculoskeletal yana da mummunar tasiri ta hanyar horo mai zurfi da gajiyar aiki na jiki. Sabili da haka, ƙwararrun 'yan wasa, da kuma mutanen da ke cikin irin wannan sana'a kamar masu lodi, magina, masons, suna cikin haɗari.

Irin wannan nauyi mai tsanani ba zai iya haifar da rauni kawai ba, amma har ma ya rushe jini a cikin ruwan synovial da membrane a kusa da guringuntsi. Abincin abinci mai gina jiki na nama yana raguwa, yiwuwar sake farfadowarsa ya ɓace.

Cututtuka

Wasu cututtuka suna haifar da babbar illa ga gidajen abinci. Alal misali, yana iya zama matakai na rheumatic. Idan mutum yana fama da su, to kololuwar ciwon gabobi yana fadowa da safe. Da maraice, ciwon yana raguwa. Ana rarraba shi ba daidai ba. Mafi abin ya shafa sune ƙananan haɗin gwiwa a ƙafafu da hannaye. Da safe, rashin jin daɗi da taurin kai suna da ƙarfi sosai har mutum ya rasa ikon yin motsi da sauri kuma yana tafiya da wahala.

Ga wasu, ciwon haɗin gwiwa na iya haifar da cutar ta tsarin musculoskeletal, wanda ke da kumburi a yanayi. Amma tare da ingantaccen magani, bayan lokaci, rashin jin daɗi ya tafi. Har ila yau ciwon na iya haifar da ciwo a cikin gidajen abinci da kuma ko'ina cikin jiki. Amma a wannan yanayin, motsi ya kasance iri ɗaya. Bayan kwanaki biyu, ciwon zai ragu. Kasancewar kamuwa da cuta na yau da kullun a cikin jiki zai iya sake dawo da su.

Baya ga dalilai na sama, ciwon haɗin gwiwa zai iya faruwa saboda:

  • yanayin yanayi lokacin da mutum ya dogara da yanayin yanayi;

  • dogon lokacin amfani da wasu nau'ikan kwayoyi;

  • sakamakon rashin lafiyan halayen;

  • cututtuka na psychosomatic.

Hanyoyi mara kyau na iya ɓacewa da kansu idan an warware dalilin ciwon haɗin gwiwa. Amma wannan ba koyaushe yake faruwa ba. Wani lokaci ana buƙatar ƙarin magani don kawar da shi.

Nau'in ciwo

Ciwon haɗin gwiwa zai iya bambanta a halaye da yawa. Waɗannan su ne halayensu, asalinsu, tsawon lokaci, mita, da sauransu. Cututtuka daban-daban suna da alaƙa da ciwon haɗin gwiwa tare da halaye daban-daban.

Dangane da tsawon lokaci da lokaci, an raba abubuwan jin zafi zuwa nau'ikan 4:

  • Dare.Ana kuma kiran su masu tsayayye. A lokacin barci, zafi a cikin gidajen abinci ya zama mafi muni. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa ruwan synovial ya tsaya a cikin haɗin gwiwa saboda gaskiyar cewa jiki ba ya motsawa. Lalacewar shugaban haɗin gwiwa a lokacin barci ba a tallafawa a matsayin da aka saba, yayin da tsokoki suna hutawa. Sabili da haka, jin daɗin jin daɗi sun fara girma;

  • Makanikai. Suna bayyana a lokacin wasanni masu wahala ko aiki mai wuyar gaske. Kololuwar su shine da yamma. Bayan barci, abubuwan da ba su da kyau sun ɓace ko an rage su sosai;

  • farawa.Mafi na kowa iri. Mutane da yawa sun saba da irin waɗannan raɗaɗi masu raɗaɗi, amma sau da yawa kawai ba sa kula da su. Suna bayyana a farkon motsi, bayan jiki ya kasance a cikin yanayin tsaye. Da zaran haɗin gwiwa "tafiya", rashin jin daɗi ya ɓace;

  • WaiwayeSakamakon cututtuka ne na gabobin ciki. Hakanan yana faruwa bayan ciki da haihuwa.

Ciwon gabobi ya kasu kashi biyu bisa ga yanayin lalacewarsa. Na farko ya haɗa da kumburi, dalilin da zai iya zama kamuwa da cuta ko cututtuka na autoimmune, rashin lafiyar jiki. Ya bayyana a cikin nau'i na edema da kumburi a cikin yanki na articulation. A lokaci guda, fatar jiki tana yin ja, kuma yanayin zafin jiki a wurin da ya ƙone yana tashi. Idan irin waɗannan bayyanar cututtuka ba su nan, amma jin zafi suna sa kansu su ji, to, asalin su ba mai kumburi ba ne.

Rarrabe zafi a cikin gidajen abinci da kuma wuri. Suna iya zama:

  • Monoarticular.Lokacin da haɗin gwiwa ɗaya kawai ke ciwo;

  • Oligoarticular. Guda biyu zuwa hudu suna shafar;

  • Polyarticular.Fiye da haɗin gwiwa biyar suna fama da ciwo.

Matsalolin wannan matsala kuma na iya bambanta. Ciwon haɗin gwiwa na gaba ɗaya, wanda kuma ake kira yaduwa, yana faruwa a wurare da yawa a lokaci guda kuma yana iya " ƙaura". Idan rashin jin daɗi ya faru a cikin wani haɗin gwiwa na musamman kuma bai wuce zuwa ga wasu ba, to wannan shi ne ciwo na gida.

Yanayin arthralgia kuma ya dogara da cutar da mutum ke fama da ita. Cututtukan rheumatic suna tare da ciwon dare. Abubuwan da ba su da daɗi suna tasowa a cikin gidajen abinci da yawa a lokaci ɗaya. Suna iya motsawa daga wannan haɗin gwiwa zuwa wani. Degenerative-dystrophic raunuka suna halin farawa da ciwo na inji. Cututtuka masu yaduwa suna haifar da rashin jin daɗi a kusan dukkanin haɗin gwiwa na jiki.

Bincike

Yana yiwuwa a tabbatar da dalilin ciwon a cikin gidajen abinci idan an gudanar da cikakken bincike na majiyyaci. Don yin wannan, ya kamata ka fara tuntuɓar mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali wanda, bayan shawarwari, zai yanke shawarar wane likita na musamman zai iya taimakawa a cikin wani yanayi. Wannan na iya zama likitan kasusuwa, rheumatologist, likitan fiɗa ko wani ƙwararru.

Bincike ya haɗa da:

  • cikakken nazarin anamnesis don gano alaƙar cututtuka a cikin gidajen abinci tare da cututtuka, raunuka, sifofin salon rayuwa da magani;

  • jarrabawar gani, wanda ke ba ka damar tantance yanayin haɗin gwiwa da fata;

  • ƙayyadaddun yanayin da matakin zafi;

  • biochemistry na jini don gano yiwuwar kumburi;

  • x-ray wanda ke ba ka damar ganin yanayin guringuntsi da kasusuwa;

  • densitometry, wanda zai nuna bayanai game da yawa na kyallen takarda;

  • huda ruwan haɗin gwiwa, wanda ke ba ka damar bincika shi don yiwuwar sabawa daga al'ada.

Likita na iya rubuta duk wani gwaje-gwaje da nazarin da, a ra'ayinsa, zai iya taimakawa wajen yin cikakken hoto game da cutar.

Abin da cututtuka na haɗin gwiwa zai iya haifar da ciwo

Ciwon haɗin gwiwa zai iya faruwa saboda dalilai daban-daban. Sau da yawa ya zama rauni ko tsayi mai tsawo a wuraren da ƙananan zafin jiki ko zafi mai zafi. Idan ba zai yiwu a sami dalilin rashin jin daɗi ba, to, sau da yawa yakan haifar da mummunar matsalolin lafiya. Akwai cututtuka da dama waɗanda ciwon haɗin gwiwa yana ɗaya daga cikin alamun farko.

Ciwon haɗin gwiwa na iya zama alamar cututtuka daban-daban.

Deforming arthrosis

Yana nufin cututtuka na yau da kullum. Yana da alaƙa da gaskiyar cewa yana hana guringuntsi kuma yana lalata kyallen jikin su. Mafi sau da yawa, mutanen da suka kai shekaru hamsin suna fama da nakasar arthrosis.

Cutar ta fi sau da yawa bayyana kanta a cikin hannaye, haɗin gwiwa na ƙashin ƙugu da kwatangwalo, gwiwoyi da ƙafafu. A lokaci guda, ana nuna jin dadi a matsayin maras kyau da zafi mai zafi, ciwon haɗin gwiwa. Yana kara tsananta bayan tsananin motsa jiki. A lokaci guda, jin zafi a cikin gwiwoyi na iya zama mai tsayi, ko da lokacin da babu motsi. Rashin jin daɗi yana bayyana kansa ta hanyoyi daban-daban. Wannan na iya faruwa kowace rana ko na ɗan lokaci.

Rheumatoid amosanin gabbai

Wani cututtuka na yau da kullum wanda ke shafar nama mai haɗi. A hadarin su ne tsofaffi, wadanda ke da kiba, da kuma wakilan kyawawan rabin bil'adama (ko da kuwa shekaru).

Rheumatoid arthritis yana da alaƙa da:

  • Ciwon kai na yau da kullun, amma marasa ƙarfi a cikin gidajen abinci;

  • Rashin lafiya a cikin aikin gabobin. Cutar tana shafar haɗin gwiwar yatsu, gwiwoyi, idon sawu, gwiwar hannu da wuyan hannu. Za a iya samun ciwo a cinya, kuma akwai "lumbago" a cikin kafa;

  • Simmetrical raunuka na sassan jiki. Cutar da wuya tana tasowa a cikin haɗin gwiwa ɗaya kawai;

  • Ja a cikin yankin da abin ya shafa, kumburi da yawan zafin jiki na gida. A cikin yanayin da ba a kula da shi ba, nakasar haɗin gwiwa yana faruwa;

  • Rage nauyi, matsalolin maƙarƙashiya.

Gout

Cutar gado ce kuma tana iya haifar da ciwon gabobi. Yana da halin rashin lafiya na rayuwa, saboda wanda aka ajiye gishirin uric acid a cikin gidajen abinci. Mafi girma, yawan maza suna fama da gout.

Babban alamun cutar sune:

  • Yana rinjayar yatsun kafa, mafi yawa manyan, da kuma idon kafa, gwiwar hannu, wuyan hannu, gwiwoyi;

  • An kwatanta ciwon a matsayin mai kaifi da kaifi. Zai iya ɗaukar kwanaki da yawa;

  • A wuraren lalacewa, fata ya juya ja, flakes, edema ya bayyana;

  • A wasu lokuta, cutar tana da illa ga koda da zuciya.

Osteoarthritis

A wannan yanayin, ƙwayar guringuntsi yana shafar, amma babu wani tsari mai kumburi. Osteoarthritis na iya faruwa a cikin matasa, amma ya fi yawa a cikin tsofaffi.

Yana shafar haɗin gwiwa na kwatangwalo, ƙashin ƙugu da gwiwoyi. A lokaci guda, akwai taurin kai da ƙumburi a cikin haɗin gwiwa. Alamun suna daɗa muni bayan motsa jiki, kumburi da zazzaɓi na iya haɗuwa.

Arthritis mai amsawa

Wani tsari mai kumburi wanda ke haifar da matakai a cikin gabobin gastrointestinal tract ko tsarin genitourinary. Matasa daga shekara ashirin zuwa arba'in suna fama da cutar.

Abubuwan bayyanar cututtukan cututtukan fata sun haɗa da ciwo mai tsanani a cikin gidajen abinci, musamman ma lokacin da suke motsawa, kumburi, hyperthermia na fata.

Yadda ake kawar da ciwon gabobi

Ko da menene dalilin da ya sa ya haifar da fara jin zafi a cikin haɗin gwiwa, an haɗa magunguna a cikin magani. Da farko, likitoci sun ba da shawarar farawa da magungunan anti-inflammatory marasa steroidal. Amma muddin babu contraindications ga amfani da su. Cututtuka ne na ciki ko rashin zubar jini. Magungunan anti-inflammatory marasa steroidal na iya rage kumburi, rage zazzaɓi, da rage jinkirin tsarin kumburi.

Bugu da ƙari, likita na iya rubuta magunguna don fadada hanyoyin jini. Za su kara yawan jini a cikin gano matsalar, wanda zai hanzarta farfadowa. Ana iya ba da izinin shakatawa na tsoka, amma kawai na ɗan gajeren lokaci kuma idan tsokoki a kusa da haɗin gwiwa suna spasmodic.

Steroids da maganin hormone kuma suna taimakawa tare da ciwon haɗin gwiwa. Suna da tasiri ga ciwo mai tsanani, da kuma kumburi mai tsanani. An rubuta su ta hanyar allura a cikin yankin guringuntsin da abin ya shafa, idan wasu magunguna ba su ba da sakamakon da ya dace ba.

Wani sashi na maganin ciwon haɗin gwiwa shine chondroprotectors. Mafi sau da yawa, abu mai aiki a cikin su shine glucosamine da chondroitin sulfate. Wadannan abubuwa wani bangare ne na ruwan da ke kewaye da guringuntsi. Ɗaya daga cikin magungunan da ya fi dacewa a cikin wannan sashi shine maganin da ke ba da izini ba kawai don kawar da ciwo ba, amma kuma ya dakatar da lalata guringuntsi, ya mayar da mutuncin haɗin gwiwa da kuma yaki da canje-canje masu alaka da shekaru a cikinsu. Ana samar da miyagun ƙwayoyi a cikin nau'i na foda, wanda dole ne a narkar da shi cikin ruwa. Yana da ɗanɗano mai daɗi kuma ya ƙunshi kashi na yau da kullun na glucosamine. Ba ya haifar da rashin lafiyan halayen kuma yana da ƙarancin contraindications.

Baya ga allura, foda da allunan, creams da man shafawa ana amfani da su don magance ciwon haɗin gwiwa. Har ila yau, sun ƙunshi abubuwa masu aiki waɗanda ke taimakawa wajen dawo da ƙwayar guringuntsi.

Ka tuna cewa kawai kashi ɗaya bisa goma na abu mai aiki zai iya samun ƙarƙashin fata daga maganin shafawa ko kirim. Don haka, irin waɗannan kwayoyi ba za su iya maye gurbin alluran allura da magungunan baka ba, waɗanda suka fi tasiri.

Ɗaya daga cikin manyan hanyoyin magance ciwon haɗin gwiwa shine tiyata. An tsara aikin ne kawai a lokuta masu tsanani na cutar, lokacin da duk magungunan da ke sama ba su da aiki. Ayyukan tiyata kuma sun haɗa da huda, a lokacin da likita ya "fitar da" ruwan da ya ƙone ko kuma ya yi amfani da kwayoyi a cikin haɗin gwiwa don magani. Tare da taimakon endoscope, yana yiwuwa a cire matattun kyallen takarda, da kuma tsaftace rami tare da taimakon magungunan magani.

Periarticular osteotomy yana daya daga cikin ayyuka masu rauni don maganin ciwon haɗin gwiwa. An wajabta wa marasa lafiya waɗanda, saboda dalilai daban-daban, ba za su iya yin prosthetics ba. Yayin aikin, likitan fiɗa ya tattara ƙasusuwan kuma ya raba su ta yadda za a sami raguwar damuwa a kan haɗin gwiwa a nan gaba.

Endoprosthetics magani ne mai tasiri don ciwon haɗin gwiwa lokacin da duk sauran hanyoyin ba su da aiki. Ya ƙunshi cikakken maye gurbin haɗin gwiwa da ya shafa tare da prosthesis.

Hanyoyi masu laushi na magance ciwon haɗin gwiwa, amma ba su da tasiri a wasu lokuta, sune:

  • Physiotherapy, gami da rawar girgiza. Ya dogara ne akan abubuwan motsa jiki na lantarki waɗanda aka ƙirƙira ta hanyar cavitation kuma suna hanzarta kwararar jini a cikin foci na kumburi. Kasusuwan kasusuwa da guringuntsi suna dawowa da sauri, adadin gishiri ya ragu;

  • Myostimulation, wanda zai iya kwantar da tsokoki a kusa da gidajen abinci, da kuma sanya su karin wayar hannu. Hanyar yana sauƙaƙa ciwo kuma yana rage nauyi akan haɗin gwiwa da aka lalace;

  • Phonophoresis ya ƙunshi haɗin jiyya tare da raƙuman ruwa na ultrasonic tare da allurar ƙwayoyi.

A cikin tsarin gyaran gyare-gyare bayan maganin ciwo a cikin haɗin gwiwa, kinesitherapy, taping, nau'o'in nau'i na tausa da motsa jiki ana amfani da su. A wasu lokuta, ana haɗa shawarwarin likitan ilimin halin ɗan adam.

Don guje wa ciwon gabobi a nan gaba, dole ne a kula da lafiyarsu a gaba. Abincin da ya dace, shan bitamin da kayan abinci na abinci, salon rayuwa mai aiki da rashin halaye mara kyau zai zama mafi kyawun rigakafin ciwon haɗin gwiwa.